Lịch nghỉ lễ Giỗ tổ Hùng Vương năm 2024

08/04/2024 | thao.truong
Thích
476 Xem 0 thích 0 Bình luận
Tháng 4 hàng năm có nhiều ngày nghỉ lễ rất được người lao động quan tâm, năm nay lịch nghỉ lễ Giỗ tổ Hùng Vương sẽ được nghỉ như thế nào?

Căn cứ Điều 112 Bộ luật Lao động 2019, trong năm 2024, Người lao động có 6 dịp nghỉ lễ, tết chính, trong đó có ngày Giỗ Tổ Hùng Vương là 1 ngày. Như vậy, theo quy định của luật, dịp Giỗ Tổ Hùng Vương, người lao động được nghỉ 1 ngày vào 18-4-2024 và vẫn được trả lương theo quy định. Trường hợp đi làm vào ngày này, Người lao động được trả mức 300% so với lương ngày thường.

Giỗ Tổ Hùng Vương năm 2024 vào thứ Năm, ngày 18/4/2024. Đây là ngày làm việc trong tuần của người lao động nên lịch nghỉ Giỗ Tổ Hùng Vương năm 2024 chỉ trọn 1 ngày là thứ Năm, tức ngày 18/4 tức ngày 10/3 theo âm lịch.

Về lịch nghỉ lễ ngày Chiến thắng 30/4 và ngày Quốc tế lao động 1/5, hiện nay,  Bộ Lao động, Thương binh và Xã hội (LĐ-TB&XH) đã có công văn gửi các cơ quan liên quan lấy ý kiến về việc hoán đổi ngày làm việc dịp nghỉ lễ ngày Chiến thắng 30/4 và ngày Quốc tế Lao động 1/5 để người lao động được nghỉ 5 ngày liên tục.

Bộ LĐ-TB&XH cho biết, năm 2024, dịp nghỉ lễ ngày Chiến thắng 30/4 và ngày Quốc tế lao động 01/5 có ngày 29/4 (là thứ hai), nằm giữa ngày nghỉ lễ và ngày nghỉ hằng tuần.

Vì thế, có ý kiến đề xuất hoán đổi ngày làm việc bình thường (ngày 29/4) và làm bù sang ngày khác để dịp nghỉ lễ ngày Chiến thắng 30/4 và ngày Quốc tế lao động 1/5 năm 2024, để cán bộ, công chức, viên chức và người lao động được nghỉ 5 ngày liên tục.

Theo quy định khoản 3 Điều 112 Bộ luật Lao động năm 2019 chỉ giao Thủ tướng Chính phủ quyết định cụ thể ngày nghỉ tết Âm lịch và Quốc khánh, không giao Thủ tướng quyết định các ngày nghỉ lễ, tết khác.

Việc bố trí hoán đổi ngày làm việc bình thường (thứ hai, ngày 29/4) và làm bù sang ngày khác, cán bộ, công chức, viên chức và người lao động sẽ được nghỉ 5 ngày liên tục. Việc này giúp kích cầu du lịch và tiêu dùng xã hội, thúc đẩy tăng trưởng kinh tế. Đồng thời, việc hoán đổi này cũng không làm thay đổi quỹ thời gian làm việc của cán bộ, công chức, viên chức và người lao động.

Do đó, Bộ LĐ-TB&XH đề xuất Thủ tướng Chính phủ xem xét, quyết định việc hoán đổi thời gian làm việc nêu trên.
 
Truyền thông VTC (t/hợp)

Viết bình luận

Xem các tin khác